Wednesday, September 12, 2012

จิตสงบ พบความสุข

แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 2
 
หน่วยการเรียนรู้ที่ 5 จิตสงบ พบความสุข ชั้นประถมศึกษาปีที่ 5
เรื่อง สมาธิเบื้องต้น เวลา 2 ชั่วโมง
 
สาระสำคัญ / ความคิดรวบยอด
การฝึกสติและสมาธิมีหลายวิธี  และส่งผลให้เกิดประโยชน์ต่อผู้ปฏิบัติในด้านการเรียนและการทำงาน  ทั้งยังเป็นพื้นฐานที่สำคัญของการปฏิบัติธรรม  ซึ่งสามารถทำให้ควบคุมกาย วาจา และใจได้อย่างเหมาะสม
 
ตัวชี้วัด / จุดประสงค์การเรียนรู้
ตัวชี้วัด       ส 1.1  ป.5/6  เห็นคุณค่าและสวดมนต์  แผ่เมตตา  มีสติที่เป็นพื้นฐานของสมาธิในพระพุทธศาสนา หรือการพัฒนาจิตตามแนวทางของศาสนาที่ตนนับถือตามที่กำหนด

จุดประสงค์การเรียนรู้1. บอกวิธี และฝึกการยืน เดิน นั่ง และนอน อย่างมีสติได้
2. บอกวิธี และฝึกกำหนดความรู้สึกได้
3. ฝึกมีสมาธิในการฟัง อ่าน คิด ถาม และเขียนได้
 
สาระการเรียนรู้
สาระการเรียนรู้แกนกลาง - ฝึกการยืน  การเดิน  การนั่ง  และการนอนอย่างมีสติ
 - ฝึกการกำหนดรู้ความรู้สึก  เมื่อตาเห็นรูป  หูฟังเสียง  จมูกดมกลิ่น  ลิ้นลิ้มรส  กายสัมผัส สิ่งที่มากระทบใจรับรู้ธรรมารมณ์
 - ฝึกให้มีสมาธิในการฟัง  การอ่าน  การคิด  การถามและการเขียน
 
สมรรถนะสำคัญของผู้เรียน
ความสามารถในการคิด                                      - ทักษะการคิดสังเคราะห์
 - ทักษะการคิดสร้างสรรค์                                           
ความสามารถในการใช้ทักษะชีวิต - กระบวนการปฏิบัติ                        
 - กระบวนการทำงานกลุ่ม
 
คุณลักษณะอันพึงประสงค์
1. ซื่อสัตย์สุจริต                                                                           
2. มีวินัย
3. ใฝ่เรียนรู้                                                                                   
4. มีจิตสาธารณะ
 
กิจกรรมการเรียนรู้
(วิธีสอนโดยเน้นกระบวนการ :กระบวนการปฏิบัติ, กระบวนการกลุ่ม)

ชั่วโมงที่ 11. ครูถามนักเรียนว่า  นักเรียนเคยฝึกสมาธิหรือไม่  หากนักเรียนเคยฝึกสมาธิให้ยกตัวอย่างวิธีการฝึกประกอบด้วย  เช่น
    - ฝึกสมาธิด้วยการนั่งกำหนดลมหายใจเข้า-ออก                                                                               
    - ฝึกสมาธิด้วยการนอนอย่างมีสติ
    - ฝึกสมาธิด้วยการยืนสงบนิ่ง
2. ครูอธิบายให้นักเรียนทราบว่า การฝึกสมาธิสามารถทำได้หลายวิธี  เพราะการฝึกสมาธิเป็นการฝึกควบคุมกิริยา หรือสำรวมกาย วาจา ใจ และการกำหนดอิริยาบถทั้ง 4  คือ ยืน เดิน นั่ง นอน ซึ่งเป็นพื้นฐานที่สำคัญของการปฏิบัติธรรม
3. ให้นักเรียนแบ่งกลุ่มออกเป็น 4 กลุ่มใหญ่  มีจำนวนเท่าๆ กัน ครูมอบหมายให้นักเรียนแต่ละกลุ่มร่วมกันศึกษาความรู้และฝึกปฏิบัติการยืน เดิน นั่ง และนอนอย่างมีสติ จากหนังสือเรียน
4. ครูให้นักเรียนร่วมกันฝึกร้องเพลงก่อนการศึกษาความรู้ และฝึกปฏิบัติการยืน เดิน นั่ง และนอนอย่างมีสติ  ดังนี้
    - เพลงยืนสมาธิ                               - เพลงเดินด้วยสติ
    - เพลงนั่งสมาธิ                               - เพลงบูชาผู้มีพระคุณ
    - เพลงนอนกับสติ
5. ให้นักเรียนร้องเพลงพร้อมกันอย่างพร้อมเพรียง  ครูตรวจสอบความถูกต้องของเนื้อร้องและทำนอง
6. ให้นักเรียนแต่ละกลุ่มฝึกปฏิบัติการยืน เดิน นั่ง  และนอนอย่างมีสติ ตามขั้นตอน  จากหนังสือเรียน
7. ครูมอบหมายให้นักเรียนแต่ละกลุ่มเลือกฝึกสมาธิด้วยอิริยาบถ ยืน เดิน นั่ง หรือนอน  เป็นเวลา 15 นาที (ครูอาจกำหนดเวลาให้ตามความเหมาะสม) แล้วเขียนบันทึกการฝึกสมาธิของกลุ่มลงในใบงานที่ 2.1 เรื่อง การฝึกสมาธิ

ชั่วโมงที่ 21. ครูนำดอกมะลิ 1 กำ มาแสดงหน้าชั้นเรียน  แล้วตั้งประเด็นคำถามเพื่อให้นักเรียนช่วยกันตอบ ดังนี้
    - ดอกไม้ที่ครูนำมาแสดงหน้าชั้นเรียนเรียกว่า ดอกอะไร
    - ดอกไม้ที่ครูนำมาแสดงหน้าชั้นเรียนมีสีอะไร
    - ดอกไม้ที่ครูนำมาแสดงหน้าชั้นเรียนมีกลิ่นหรือไม่  อย่างไร
2. ครูตรวจสอบคำตอบ  และถามนักเรียนว่า  นักเรียนสามารถบอกสีและกลิ่นของดอกมะลิได้ถูกต้อง  เพราะอาศัยอวัยวะใดในการรับรู้ข้อมูลดังกล่าว (สามารถบอกสีได้จากตาที่มองเห็น  และสามารถบอกกลิ่นได้จากจมูกที่รับกลิ่นหอมของดอกมะลิ)3. ครูอธิบายให้นักเรียนทราบว่า  การมองเห็น  และการได้กลิ่นโดยพิจารณาด้วยสติเป็นการฝึกกำหนดความรู้สึก  ซึ่งเป็นวิธีการฝึกสติเมื่ออายตนะภายในได้สัมผัสกับสิ่งรอบกาย
4. ให้นักเรียนศึกษาความรู้เรื่อง ฝึกกำหนดความรู้สึก  จากหนังสือเรียน  โดยครูคอยอธิบายเพิ่มเติมเพื่อให้นักเรียนมีความรู้ความเข้าใจมากยิ่งขึ้น  และสามารถนำไปปฏิบัติได้อย่างถูกต้อง
5. ให้นักเรียนยกตัวอย่างวิธีการฝึกให้มีสมาธิในการฟัง อ่าน คิด ถาม และเขียน   แล้วครูจดรวบรวมตัวอย่างตามที่นักเรียนบอกบนกระดาน
6. ครูอธิบายให้นักเรียนทราบว่า  การฝึกให้มีสมาธิในการฟัง อ่าน คิด ถาม และเขียน  สามารถทำได้และมีประโยชน์ต่อนักเรียนอย่างมากในการเรียนหนังสือ
7. ให้นักเรียนศึกษาความรู้เพิ่มเติมจากเรื่อง การฝึกให้มีสมาธิในการฟัง อ่าน คิด ถาม และเขียนจากหนังสือเรียน
8. ให้นักเรียนร่วมกันอภิปรายเกี่ยวกับประโยชน์ที่ได้รับจากการฝึกให้มีสมาธิในการฟัง อ่าน คิด ถาม และเขียน  
9. นักเรียนร่วมกันสรุปผลการอภิปราย  แล้วครูเน้นย้ำให้นักเรียนนำความรู้ไปฝึกปฏิบัติสมาธิเพื่อให้เกิดประโยชน์ ต่อชีวิตประจำวันมากที่สุด
10. ให้นักเรียนเขียนบันทึกการฝึกสมาธิ  และการสวดมนต์  แผ่เมตตา  ลงในบันทึกกิจกรรมพัฒนาจิต ตามประเด็นที่กำหนด เป็นเวลา 7 วัน  พร้อมกับบอกประโยชน์ที่ได้รับจากการฝึกสมาธิ  และการสวดมนต์  แผ่เมตตา 

นักเรียนทำแบบทดสอบหลังเรียน หน่วยการเรียนรู้ที่ 5
 
การวัดผลและประเมินผล
 
วิธีการ
เครื่องมือ
เกณฑ์
 ตรวจใบงานที่ 2.1   ใบงานที่ 2.1   ร้อยละ 60 ผ่านเกณฑ์
 ประเมินบันทึกกิจกรรมพัฒนาจิต   แบบประเมินบันทึกกิจกรรมพัฒนาจิต   ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์
 สังเกตพฤติกรรมการทำงานรายบุคคล  แบบสังเกตพฤติกรรมการทำงานรายบุคคล  ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์
 สังเกตพฤติกรรมการทำงานกลุ่ม  แบบสังเกตพฤติกรรมการทำงานกลุ่ม  ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์
 ตรวจแบบทดสอบหลังเรียน  แบบทดสอบหลังเรียน  ร้อยละ 60 ผ่านเกณฑ์
 
สื่อ / แหล่งการเรียนรู้
สื่อการเรียนรู้1. หนังสือเรียน พระพุทธศาสนา ป.5
2. ดอกมะลิ
3. ใบงานที่ 2.1 เรื่อง การฝึกสมาธิ

แหล่งการเรียนรู้1. ห้องสมุด
2. ห้องจริยธรรม หรือห้องพุทธศาสน์
 
เอกสารแนบ
ไฟล์ใบงาน:
ไฟล์แบบทดสอบ:
 
 
ขอขอบคุณเนื้อหาจาก : บริษัท อักษรเจริญทัศน์ อจท. จำกัด

0 comments:

Post a Comment